

**MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA MALIPO YA CHF ILIYOBORESHWA**  
**A: HATUA ZA KUOMBA NAMBA YA MALIPO (CONTROL NUMBER) YA CHF ILIYOBORESHWA**

Hatua	Usajili Mpya (Afisa mwandikishaji)	Kuhuisha (Afisa mwandikishaji)	Kuhuisha (Mwanachama) - Renewal
1.	Bonyeza *152*00#	Bonyeza *152*00#	Bonyeza *152*00#
2.	Chagua namba 2-AFYA	Chagua namba 2-AFYA	Chagua namba 2-AFYA
3.	Chagua namba 5-CHF ILIYOBORESHWA	Chagua namba 5-CHF ILIYOBORESHWA	Chagua namba 5-CHF ILIYOBORESHWA
4.	Chagua 1-Kiswahili	Chagua 1-Kiswahili	Chagua 1-Kiswahili
5.	Chagua 2-Malipo ya CHF	Chagua 2-Malipo ya CHF	Chagua 2-Malipo ya CHF
6.	Chagua 1- Afisa Mwandikishaji	Chagua 1- Afisa Mwandikishaji	Chagua 2- Mwanachama
7.	Chagua 1- Kaya mpya	Chagua 2- Huisha Kaya	Ingiza namba ya mwanachama
8.	Ingiza namba ya msimbo	Ingiza namba ya msimbo	Ingiza namba ya bidhaa
9.	Ingiza namba ya mwanachama	Ingiza namba ya mwanachama	Chagua aina ya malipo(Bonyeza 1 kama unalipa kwa njia ya simu AU bonyeza 2 kama unalipa kwa njia ya Benki)
10.	Ingiza namba ya bidhaa	Ingiza namba ya bidhaa	Utapokea ujumbe utakaombatana na control number (namba ya kulipia) na kiasi cha malipo.
11.	Chagua aina ya malipo(Bonyeza 1 kama unalipa kwa njia ya simu AU bonyeza 2 kama unalipa kwa njia ya Benki)	Chagua aina ya malipo(Bonyeza 1 kama unalipa kwa njia ya simu AU bonyeza 2 kama unalipa kwa njia ya Benki)	
12.	Utapokea ujumbe utakaombatana na control number (namba ya kulipia) na kiasi cha malipo.	Utapokea ujumbe utakaombatana na control number (namba ya kulipia) na kiasi cha malipo.	

**B: HATUA ZA MALIPO YA CHF ILIYOBORESHWA BAADA KUPATA NAMBA YA MALIPO (CONTROL NUMBER)**

Malipo yanaweza kufanyika kupitia benki au simu za kiganjani kwa kupitia mitandao mbalimbali. Kwa malipo yanayofanyika kwa njia ya simu lazima simu iwe na salio lisilo pungua elfu thelathini (30,000/=) kwa kaya moja.

**Namna ya kulipia kwa Tigopesa**

1. Piga \*150\*01#
2. Chagua namba (4) "Lipa Bill"
3. Chagua (5) "Malipo ya Serikali"
4. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number)
5. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa
6. Ingiza namba ya siri kuhakiki

### **Namna ya kulipia kwa M-Pesa**

1. Piga \*150\*00#
2. Chagua namba (4) "Lipa kwa M-Pesa"
3. Chagua (5) "Malipo ya Serikali"
4. Chagua namba 1 Namba ya Malipo
5. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number)
6. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa
7. Ingiza namba ya siri
8. Thibitisha kwa kuchagua (1)

### **Namna ya kulipia kwa Airtelmoney**

1. Piga \*150\*60#
2. Chagua namba (5) "Lipia Bili"
3. Chagua (5) "Malipo ya Serikali"
4. Chagua namba 1 "Weka namba ya kumbukumbu"
5. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number)
6. Ingiza kiasi cha pesa
7. Weka namba ya siri

### **Namna ya kulipia kwa T-Pesa (TTCL)**

1. Piga \*150\*71#
2. Chagua namba (5) "Lipia Bili"
3. Chagua (3) "Malipo ya Serikali"
4. Ingiza kumbukumbu namba (Control number)
5. Ingiza kiasi
6. Ingiza namba ya siri

### **Namna ya kulipia kwa Halopesa**

1. Piga \*150\*88#
2. Chagua namba (5) lipia bili
3. Chagua (5) malipo ya Serikali
4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number)
5. Ingiza kiasi cha pesa
6. Weka namba ya siri

### **Namna ya kulipia kwa Ezyepesa (Zantel)**

1. Piga \*150\*02#
2. Chagua namba (8) malipo ya serikali
3. Chagua (1) Tanzania Bara
4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number)
5. Ingiza kiasi cha pesa
6. Weka namba ya siri

### **Ujumbe kutoka GePG na CHF**

Baada ya kufanya malipo utapokea ujumbe mfupi (SMS) kutoka GePG na CHF kuonyesha kuwa malipo yamefanikiwa.

### **Malipo kwa njia ya Benki (Direct Bank Deposit)**

Malipo yanaweza kufanyika kwa njia ya kuweka fedha katika benki au Wakala wa benki. Tumia namba ya kumbukumbu ya malipo (Control Number) uliyopewa ili kufanya malipo.

### **Angalizo:**

- **Kumbukumbu namba za malipo (Control number) zilizoombwa kwa ajili ya kulipwa kwa njia ya simu LAZIMA zilipwe kwa njia ya simu.**
- **Kumbukumbu namba za malipo (Control number) zilizoombwa kwa ajili ya kulipwa kwa njia ya benki LAZIMA zilipwe kwa njia ya benki.**

## C: Hatua za Kusajili mwanachana na kutuma taarifa kwa kutumia Simu

Hatua	Maelezo/Mwongozo
1.	Washa simu yako yenye programu za CHF iliyoboreshwa
2.	Tafuta kitufe au <i>app</i> yenye alama ya IMIS, bonyeza hiyo alama
3.	Andika namba yako ya msimbo/Code namba yako sehemu iliyoandikwa: <b>Officer Code</b>
4.	Sasa umefika kwenye ukurasa mkuu wa CHF (Home au Nyumbani)
5.	Upande wa juu wa simu, kona ya kushoto, bonyeza alama yenye mistari mitata
<b>Kusajili Kaya: Anza na Mkuu wa kaya</b>	
6.	Bonyeza kitufe cha <b>Piga picha/Acquire</b>
7.	Sehemu iliyoandikwa CHFID..., andika hapo namba ya kitambulisha cha mwanachama wa kwanza (mkuu wa kaya)
8.	Piga picha mwanachama huyo kwa kubonyeza alama ya kamera upande wa chini, kushoto mwa simu yako
9.	Bonyeza kitufe cha <b>TUMA/SUBMITI</b>
10.	Fanya kitendo hicha cha kuweka namba ya mwanachama na kupiga picha kwa wategemezi wote wa kaya hiyo
11.	Rudi kwenye ukurasa mkuu (Nyumbani), Bonyeza <b>enol</b> au <b>Usajili</b> . Kisha bonyeza alama ya kujumlisha +
12.	Jaza taarifa zote kwenye ukurasa uliofunguka, (Kata, Kijiji, kikundi) kisha bonyeza <b>Next</b> au <b>Mbele</b>
13.	Andika namba ya kadi ya mwanachama unayesajili sehemu iliyoandikwa <b>Namba ya CHF</b>
14.	Jaza taarifa zote mpaka chini, mwisho bonyeza <b>Hifadhi/ Save</b>
15.	Hapo utaona tayari taarifa za mkuu wa kaya; Namba ya kitambulisho na Majina yake
16.	Upande wa kulia wa Majina ya mkuu wa kaya kuna alama/vidoti vitatu: Bonyeza kwenya vidoti vitatu, chagua <b>Rekebisha /Edit</b> .
17.	Sasa unanza kuongeza wategemezi (ulikwisha wapiga pisha). Kama haujawapiga picha rudi katika hatua ya kupiga picha (hatua namba 10 hapao juu)
18.	Bonyeza alama ya kujumlisha +
19.	Andika namba ya kadi ya mwanachama/mtegemezi sehemu iliyoandikwa <b>Namba ya CHF</b>
20.	Jaza taarifa zote mpaka chini, mwisho bonyeza <b>Hifadhi / Save</b>
21.	Rudia vitendo namba <b>16 , 17 , 18, 19, 20</b> kwa wategemezi wote

<b>Sasa tengeneza policy (Bima) ya kaya uliyosajili</b>	
22.	Ukiwa kwenye ukurasa unaosomeka familia na wanachana Kuna alama + upande wa kulia na neno <b>Policy</b> upande wa kushoto Bonyeza neno <b>Policy</b> Bonyeza alama +
23.	Jaza taarifa zote zinazotakiwa katika ukurasa huo. Kisha bonyeza <b>Hifadhi/Save</b>
<b>Sasa ingiza malipo (Payment)</b>	
24.	Ukiwa kwenye ukurasa unaosomeka familia na Policies Kuna alama + upande wa kulia na neno <b>idle</b> upande wa kushoto Bonyeza kwenya vidoti vitatu chini ya neno Idle, chagua <b>Malipo /Payment</b> Bonyeza alama +
25.	Jaza taarifa zote zinazotakiwa katika ukurasa huo. Sehemu ya namba ya risiti/Receipt: Jaza <b>namba ya risiti</b> uliyoipata kupitia ujumbe mfupi kutoka GePG Kisha bonyeza <b>Hifadhi/Save</b>
<b>Hapo umemaliza kusajili kaya, Unatakiwa kutuma Taarifa katika Mfumo/ Saver ya CHF</b>	
26.	Washa <b>Data</b> kwenye simu yako: Hakikisha una kifurushi Rudi kwenye ukurasa mkuu (nyumbani), Bonyeza <b>Tuma Taarifa/Synchronize</b> . Bonyeza Tuma usajili/Upload Enrolment
27.	Sasa uko katika mfumo wa IMIS Ingiza <b>Jina/Code</b> yako Ingiza <b>Nywila/Password</b> yako
28.	Upapokea ujumbe: <b>Familia imetumwa</b>
29.	Unaweza kusajili kaya zaidi ya 5 na kutuma taarifa kwa pamoja
30.	<b>Ili kujua kama taarifa zote zimetumwa, rudi katika ukurasa mkuu: Nyumbani/ Home</b> Kama: Jumla ya familia           0 Jumla ya wanachama       0 Jumla ya Policies           0 Jumla ya Malipo            0  <b>Basi ujue taarifa zote zimetumwa kwa usahihi</b>

**Jiridhishe kuwa:**

Kila mwanachama katika kaya ameandikishwa  
Taarifa za kaya kamili zimekamiliika  
Mchango umepokelewa na kaya imepewa risiti yake  
Taarifa za kaya zimejazwa kwa usahihi kwenye rejesta