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DIBAJI  

Tanzania ni miongoni mwa Nchi za Afrika ambazo zimefanikisha 

kutekeleza Mpango Mkakati wa Nchi Wanachama wa Umoja wa 

Mataifa wa kufanya Sensa ya Watu na Makazi katika mzunguko wa 

2020 ambao ulianzia mwaka 2015 na utakamilika mwaka 2024.  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ni Sensa ya Sita kufanyika 

tangu kuasisiwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964. 

Sensa nyingine zilifanyika katika miaka ya 1967, 1978, 1988, 2002 na 

2012. Sensa ya mwaka 2022 ni ya kipekee ikilinganishwa na Sensa tano zilizofanyika kwa kuwa 

imejumuisha Sensa ya Majengo na Anwani za Makazi kwa lengo la kurahisisha utambuzi wa 

wananchi na makazi yao ili kujenga mazingira wezeshi ya kunufaika na fursa zitokanazo na 

Uchumi wa kidigitali. Vilevile, Sensa ya Mwaka 2022 imetumia teknolojia ya kidigitali katika 

awamu zote za utekelezaji kuanzia kutenga maeneo ya kuhesabia watu, wakati wa kuhesabu watu 

na uchakataji wa taarifa za Sensa na hivyo kuiwezesha Serikali kupata matokeo ya mwanzo ndani 

ya mwezi mmoja  baada ya kukamilisha zoezi la kuhesabu watu. 

Mabadiliko makubwa ya kiuchumi duniani yanayotokana na kasi kubwa ya ukuaji na matumizi ya 

sayansi na teknolojia, pamoja na uzingatiaji wa ushahidi wa kitakwimu katika kugawa rasilimali 

za Nchi kulingana na uwiano wa idadi ya watu na mahitaji yao umepelekea  kuongezeka kwa 

mahitaji ya takwimu rasmi. Kuongezeka kwa mahitaji hayo ni kwa ajili ya kupima na kufuatilia 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 2030; Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 

2063; Dira ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC 2050), Dira ya Maendeleo ya 

Afrika Mashariki 2050; Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025; Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050; 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 hadi 2025/26 na Mpango wa 

Maendeleo wa Zanzibar 2021/22 hadi 2025/26.  

Kwa msingi huo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mara ya kwanza imeandaa 

Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ili 

kuhakikisha matokeo yake yanatumika katika kutunga na kutekeleza sera na mipango ya 

maendeleo ya kisekta katika ngazi zote za utawala. Uandaaji wa Mwongozo huu umezingatia 

Kanuni na Mapendekezo ya Umoja wa Mataifa ya kufanya Sensa.  

Lengo kuu la mwongozo  huu ni kuongeza uelewa, uwazi na kupanua wigo wa matumizi ya 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa wadau wote hususan Serikali katika kupanga mipango 

jumuishi kwa maendeleo endelevu ya kijamii, kiuchumi na mazingira. Malengo mengine ni 

pamoja na kuiwezesha Serikali kufanya maamuzi yanayoendana na rasilimali za Taifa  na uwiano 

wa idadi ya watu katika ngazi zote za utawala.  

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia mwezi Novemba 2022 hadi 

Oktoba 2032 na elimu ya matumizi ya Matokeo ya Sensa itaendelea kutolewa kwa wadau 

wakiwemo wananchi kupitia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari. Aidha, 

mwongozo umefafanua malengo, muundo wa kitaasisi, masuala ya kuzingatia na masuala  

mahsusi wakati wa kuutumia na mafunzo ya namna ya kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 

2022.  
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Matokeo ya mwongozo ni pamoja na kuongezeka kwa uwazi baina ya wananchi na Serikali katika 

kugawa rasilimali za nchi kulingana na idadi ya watu na mahitaji katika ngazi zote za utawala. 

Nitumie nafasi hii pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 

Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 

Othman Masoud Othman, Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, pamoja na Mheshimiwa 

Hemed Suleiman Abdulla (MBW), Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar kwa uongozi na 

usimamizi madhubuti wa mchakato mzima wa utekelezaji wa zoezi la Sensa pamoja na 

majukumu mengine ya kitaifa.  

Kwa namna ya kipekee ninawashukuru Kamisaa wa Sensa Tanzania Bara, Mheshimiwa Anne 

Semamba Makinda, Spika Mstaafu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kamisaa 

wa Sensa Tanzania Zanzibar, Mheshimiwa Balozi Mohamed Haji Hamza kwa namna ambavyo 

wameongoza na kusimamia vyema kazi ya kuelimisha na kuhamasisha wananchi kushiriki katika 

zoezi la sensa na hatimaye kufanikisha zoezi zima la Sensa kwa wakati na kwa ubora wa hali ya 

juu. 

 

 
 

 

 

Samia Suluhu Hassan 

RAIS WA JAMHURI YA M UUNGANO WA TANZANIA  
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SHUKRANI  

Nitumie fursa hii kuzishukuru Serikali zetu mbili za Muungano kwa 

kusimamia kwa mafanikio makubwa zoezi la Sensa ya  Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022 ikijumuisha Sensa ya Majengo na Anwani za 

Makazi. Mafanikio haya yametokana na uongozi thabiti wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan kwa kuliongoza Taifa katika kuhakikisha kuwa Sensa 

inafanyika kwa ufanisi na katika hali ya amani na utulivu.   

Shukrani za dhati ziende kwa Kamati Kuu ya Taifa ya Sensa chini ya 

uenyekiti wa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb.) na Mheshimiwa Hemed Suleiman Abdulla (MBW) Mwenyekiti 

Mwenza na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, kwa uongozi na usimamizi makini wa 

mchakato mzima wa utekelezaji wa zoezi la Sensa.  

Halikadhalika, shukrani ziende kwa Katibu Mkuu Kiongozi Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa Balozi Hussein A. Kattanga; Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mhandisi Zena Ahmed Said. Naishukuru pia 

Kamati ya Taifa ya Ushauri ya Sensa, chini ya uenyekiti wa Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu 

Dkt. John Kiangôu Jingu na Mwenyekiti Mwenza, Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais Zanzibar, Bw. Thabit Idarous Faina kwa ushauri  wa kitaalamu ambao umewezesha 

mchakato wa Sensa kufanyika kwa mujibu wa Kanuni na Miongozo ya Umoja wa Mataifa. 

Vilevile, natoa shukrani za kipekee kwa Wajumbe wa Kamati za Sensa ngazi ya mikoa, wilaya, 

kata/shehia, na kwa viongozi wa vijiji/mitaa na vitongoji kote nchini kutokana na mchango wao 

mkubwa katika kufanikisha zoezi la Sensa. Aidha, nawashukuru wasimamizi wa Sensa katika 

ngazi zote za utawala, makarani wa Sensa, makundi maalumu ikijumuisha watu wenye ulemavu 

na wafanyabiashara ndogondogo. Kwa namna ya kipekee tena nawashukuru  wananchi wote kwa 

ushirikiano wao mkubwa wakati walipotembelewa na makarani wa sensa na hatimaye kufanikisha 

zoezi la Sensa. 

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, napenda kuwashukuru Washirika 

wa Maendeleo wakiwemo Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Idadi ya Watu Duniani 

(UNFPA), Benki ya Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Watoto 

(UNICEF), Shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake (UN-Women), Shirika la Kimataifa la 

Uhamaji (IOM),  Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China, Serikali ya Uingereza, Jamhuri ya Korea 

Kusini, Ofisi ya Sensa ya Marekani (U.S. Census Bureau) kwa misaada mbalimbali waliyoitoa 

katika kufanikisha zoezi zima la Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 iliyofanyika 

Kidigitali.  
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Serikali inathamini michango ili yotolewa na taasisi za umma na binafsi, makundi mbalimbali 

yakiwemo makundi ya viongozi wa dini, viongozi wa kimila na desturi, viongozi wa kisiasa, 

mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, Wawakilishi wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu na 

wataalamu wenye nyadhifa na uzoefu tofauti katika kufanikisha Sensa. Aidha, napenda kutoa 

shukrani kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi ya  Ofisi ya Taifa ya Takwimu Dkt. Amina 

Suleiman Msengwa, na Mwenyekiti wa Bodi ya Takwimu ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 

Serikali Zanzibar, Mheshimiwa Balozi Amina Salum Ali kwa usimamizi makini wakati wa 

utekelezaji wa zoezi la Sensa.   

Mwisho, shukrani maalum ziwaendee watumishi  wote wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar chini ya uongozi shupavu wa 

Watakwimu Wakuu wa Serikali, Dkt. Albina Chuwa na Bw. Salum Kassim Ali mtawalia ambao 

wamekuwa wakifanya  kazi kwa bidii na kwa uzalendo katika kufanikisha zoezi la Sensa. Hakika, 

ufanisi na weledi katika utekelezaji wa majukumu ya taasisi hizi umekuwa ni mfano bora wa 

kuigwa na ofisi nyingine za takwimu Barani Afrika. Mafanikio haya yamewezesha kupata 

Mwongozo huu wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa yenye lengo la kuhakikisha yanatumika 

ipasavyo katika kutunga, kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini mipango ya maendeleo ili 

hatimaye kufikia mipango  jumuishi na maendeleo endelevu nchini Tanzania.  

                                        

 

 

 

 

 

Dkt. Hussein Ali Mwinyi 

RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA MAPINDUZI  
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TAFSIRI YA MANENO  

 

Kaya  Kwa madhumuni ya Sensa, kaya ni jumla ya watu ambao kwa kawaida 

huishi na kula pamoja, yaani hushirikiana katika kupata mahitaji yao ya 

kila siku.  

Sensa Kwa madhumuni ya Mwongozo huu, neno Sensa litatumika kuwakilisha 

Sensa ya Watu na Makazi, Sensa ya Majengo, na Anwani za Makazi  

Sensa ya  Ni utaratibu wa kupanga, kukusanya, kuchambua na kusambaza takwimu 

za kidemografia, kiuchumi, kijamii na mazingira kuhusiana na watu wote 

nchini na makazi yao katika kipindi maalumu 

Sensa ya Majengo  Ni zoezi la kukusanya, kuchakata, na kusambaza taarifa ya majengo kwa 

kipindi maalum. 

Anwani ya Makazi Ni miundombinu inayotambulisha mahali mtu/kitu kilipo kwa kutumia 

namba ya nyumba, jina la mtaa/baraba na namba maalum ya kata 

(postikodi). 

Rasilimali  Kwa mujibu wa Sensa, Rasilimali zinajumuisha Watu, fedha na vifaa 

Uwajibikaji   Kwa mujibu wa Sensa, uwajibikaji una maanisha matumizi ya matokeo ya  

            Sensa kwa usahihi na ubora  

Uwazi Ni kuhakikisha Matokeo ya Sensa  ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

yanafahamika  kwa kila mdau  

Maduhuli      Mapato ya Serikali yanayotokana na vyanzo mbalimbali ikiwemo kodi,  

    ada na tozo. 

Jengo Tokeo la kudumu la kazi ya binadamu lenye kuhusisha ujenzi wa kuta, paa na 

sakafu kwa kusudi la kuleta kinga kwa mwanadamu dhidi ya hali ya hewa na 

majanga, mahali pa usalama, mahali pa kuishi, kupata faragha, kutunza vitu 

vyenye thamani na mahala pa kazi. 

Makazi/Makaazi Ni eneo ama mazingira ambayo yanatumika kama makao ya binadamu pamoja na 

shughuli zingine za kiuchumi na kijamii.  

Watu na  

Makazi 
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SURA YA KWANZA  

USULI;  DHAMIRA ; MALENGO ; MAWAND A; MANTIKI ; SERA; 

SHERIA NA KANUNI ; WASIMAMIZI ;  MATOKEO YA 

UTEKELEZAJI ; MAPITIO NA MPANGILIO WA MWONGOZO  

Sura hii inatoa maelezo ya awali kuhusu Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022.  

1.1 Usuli  

Sensa ya Watu na Makazi ni zoezi la Kitaifa na Kimataifa ambalo ni chanzo kikuu cha upatikanaji 

wa takwimu za msingi za idadi ya watu na hali ya makazi katika kupanga mipango ya kiuchumi, 

kijamii na mazingira wanayoishi. Matokeo ya Sensa yana manufaa makubwa kwa umma, hivyo 

usambazaji na utumiaji wake kwa wadau mbalimbali unapaswa kuimarishwa kuendana na 

teknolojia zilizopo duniani. 

Kulingana na Kanuni na Mapendekezo ya Umoja wa Mataifa kuhusu Sensa ya Watu na Makazi, 

Ofisi za Taifa za Takwimu  duniani zinapaswa kuwa na Mwongozo wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa kwa  lengo la kukuza uelewa wa matumizi ya takwimu katika mipango ya maendeleo ya 

Nchi, Kikanda na Duniani kwa ujumla. Utekelezaji wa mwongozo huo  utawezesha kufikiwa kwa 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo yamejikita katika uandaaji wa sera na mipango 

jumuishi kwa maendeleo endelevu kwa watu wote ikiwa ni pamoja na makundi maalumu katika 

jamii kama vile watu wenye ulemavu, wafanyabiashara ndogondogo, wazee, wanawake na watoto 

ambao unaelekeza Nchi Wanachama kuhakikisha hakuna mtu anayeachwa nyuma. 

Kwa  upande wa Bara la Afrika, suala la Matumizi ya Matokeo ya Sensa limetiliwa mkazo na 

Kamisheni ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Bara la Afrika  (United Nations Economic 

Commission for Africa - UNECA), hasa katika  mzunguko wa kufanya  Sensa katika miaka ya 

2020. Aidha, nchi nyingi barani Afrika ikiwemo Tanzania zinatekeleza suala hili kupitia Mkataba 

wa Takwimu wa Afrika wa mwaka 2009 (African Charter on Statistics) unaosisitiza takwimu 

zinazozalishwa zisambazwe kwa wadau mbalimbali katika namna rahisi na inayoeleweka kwa 

matumizi mbalimbali ikiwemo mipango ya maendeleo. 

Katika ukanda wa Afrika, Tanzania  ni nchi ya kwanza kuandaa  Mwongozo wa Kitaifa wa 

Matumizi ya Matokeo ya Sensa. Utekelezaji wa Mwongozo huu unaratibiwa na kusimamiwa na  

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais, Zanzibar.  
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1.2 Msingi wa Mwongozo 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kufuata misingi na matakwa ya Sheria ya Takwimu Sura 351. 

Katika kifungu cha 17(3)(d) Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

Zanzibar zimepewa mamlaka ya kuandaa na kusambaza miongozo kwa ajili ya kuwawezesha 

wazalishaji wa takwimu kuzalisha takwimu zenye ubora unaotakiwa na watumiaji kuweza 

kuzitumia takwimu kwa usahihi kulingana na malengo ya takwimu hizo. 

 

Kanuni za Umoja wa Mataifa za Takwimu Rasmi (Kanuni Na. 6), zinaelekeza kuwa, matokeo 

yanayotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ambayo yanajumuisha matokeo ya 

Sensa ya Majengo, na Anwani za Makazi yatumike kwa madhumuni ya kitakwimu pekee.   

 

1.3 Dhamira ya Mwongozo 

Dhamira ya mwongozo huu ni kuziwezesha Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Wananchi na wadau wengine kutumia matokeo ya Sensa ya 

Mwaka 2022 katika kupanga mipango jumuishi na kuhuisha sera zilizopo ili   kuleta usawa katika 

kugawa rasilimali za nchi kuendana na uwiano wa idadi ya watu katika ngazi zote za utawala. 

1.4 Lengo Kuu na Malengo Mahsusi 

Lengo kuu la Mwongozo  ni kuongeza uelewa, uwazi na kupanua wigo wa matumizi ya Matokeo 

ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, Wananchi na wadau wote katika kuweka mipango jumuishi kwa 

maendeleo endelevu ya kijamii, kiuchumi na mazingira.  

1.4.1 Malengo Mahsusi  

i. Kuongeza upatikanaji na matumizi ya matokeo ya Sensa katika kuandaa taarifa na 

mipango jumuishi ya maendeleo;  

ii. Kuongeza matumizi ya matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi yenye ushahidi wa 

kitakwimu katika ngazi zote za utawala; 

iii.  Kutambulika kwa kila mwananchi na kufikiwa kupitia Anwani za Makazi; 

iv. Kuainisha maeneo ya kufanyiwa tafiti za kina kwa kutumia matokeo ya Sensa; na 

v. Kuongeza uelewa wa umuhimu wa matokeo ya Sensa kwa umma. 
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1.5  Mawanda 

Mwongozo huu unahusu matumizi ya matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika ngazi zote za 

utawala. Aidha, Mwongozo utatumiwa na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, mashirika ya 

umma, sekta binafsi, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, Taasisi za Elimu na Tafiti, Wanahabari, 

Makundi Maalumu ya Kijamii kama vile Watu Wenye Ulemavu na  Wadau wengine katika 

kuandaa, kupima na kutathmini utekelezaji wa sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za 

maendeleo.  

1.6  Mantiki  

Mahitaji na matumizi ya takwimu rasmi kwa ajili ya kupanga na kupima utekelezaji wa sera na 

mipango katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa yameongezeka kutokana na umuhimu na 

ushahidi wa kisayansi katika kuleta maendeleo endelevu. Pamoja na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuongeza kasi na wigo wa 

uzalishaji, usambazaji na kuhamasisha matumizi ya takwimu zikiwemo taarifa za Sensa ya Watu 

na Makazi, Sensa ya Majengo na Anwani za Makazi hakujawahi kuandaliwa mwongozo wa 

kitaifa unaoelekeza wadau wa takwimu, namna ya kusambaza na kutumia taarifa za kitakwimu.  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, ambayo ni ya sita kufanyika nchini tangu kuundwa 

kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ilitumia teknolojia ya kidigitali  (digital census) na 

kukusanya taarifa nyingi ambazo kwa kiasi kikubwa zitaziba pengo la takwimu lililopo katika 

kupima utekelezaji wa sera, mipango na programu za maendeleo. Kwa mantiki hii, kuna 

ongezeko kubwa la takwimu ambazo zinatahitaji utaratibu  bora wa usambazaji na utumiaji 

kulingana na mahitaji yaliyopo ndani na nje ya nchi.  

Aidha, Serikali ilitekeleza awamu ya kwanza ya Mpango Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha 

Takwimu Tanzania (Tanzania Statistical Master Plan ï TSMP) kuanzia mwaka 2011 hadi 2018. 

Tathmini ya utekelezaji wa Mpango huo iliyofanyika mwaka 2018 ilibaini ongezeko la uzalishaji 

wa takwimu. Hata hivyo, matumizi ya takwimu ikiwemo matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

ya Mwaka 2012, hayakuwa katika kiwango kinachoridhisha. Katika kukabiliana na changamoto 

hiyo, Serikali imeandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022. Mwongozo huu unaelekeza namna bora ya kusambaza na kutumia 

matokeo ya sensa, maadili ya matumizi ya matokeo ya sensa kwa lengo la kuimarisha utoaji wa 

maamuzi ya sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za maendeleo ambazo ni jumuishi 

kwa kuzingatia pia makundi maalumu ya kijamii kama vile watu wenye ulemavu, wanawake, 

vijana na wazee. Aidha, utekelezaji wa Mwongozo  huu utasaidia kubaini takwimu zinazohitajika 

na kuweka msingi (baseline) wa matumizi ya matokeo ya Sensa na mahitaji ya takwimu katika 

Sensa zijazo. 
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1.7  Sera, Sheria na Kanuni za Mwongozo 

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu za Serikali 

zinazohusu matumizi ya matokeo ya Sensa katika kufuatilia na kutathmini mipango ya maendeleo 

inayotekelezwa kwa Wananchi kupitia Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

2021/22 ï 2025/26 na Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar, 2021/2022 - 2025/26. Mwongozo huu 

umeandaliwa kwa kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, 

Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1984, Ilani ya Uchaguzi wa Mwaka 2020 ya Chama Cha 

Mapinduzi, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Mwaka 2000, Sera ya Taifa ya Posta ya 

mwaka 2003, Sheria ya Takwimu Sura ya 351 na Kanuni zake, Sheria ya Ofisi ya Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali Zanzibar namba 9 ya Mwaka 2007, Sheria ya Mipangomiji Sura 355, Sera 

mbalimbali za Uchumi na Sera nyingine zote ambazo viashiria vyake vitatumia matokeo ya Sensa 

katika kupima malengo yaliyowekwa kuendana na Dira ya Taifa ya Mwaka 2025, maandalizi ya 

Dira ya mwaka 2050 na Dira ya Maendeleo ya Zanzibar, 2050, Makubaliano ya Umoja wa Posta 

Afrika - PAPU na Umoja wa Posta Duniani - UPU (Doha World postal strategy 2012). 

1.8 Njia Iliyotumika Kuand aa Mwongozo 

Mchakato wa kuandaa Mwongozo huu ulikuwa shirikishi na umeshirikisha wadau wote wa Sensa 

wakiwemo Wizara, Idara  na Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kimataifa, Taasisi za 

kiraia, Vyama vya Watu Wenye Ulemavu, Vyuo vya Elimu ya Juu, na taasisi za utafiti katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Aidha, uandaaji wa Mwongozo huu umepitia katika muundo wa utekelezaji wa Sensa ya Watu na 

Makazi ukijumuisha Kamati ya Ushauri ya Ufundi inayoongozwa na Watakwimu Wakuu wa 

Serikali pande zote za Muungano, Kamati ya Taifa ya Ushauri inayoongozwa na Makatibu Wakuu 

kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar, na Kamati Kuu ya 

Taifa ya Sensa inayoongozwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar. 

1.9 Usimamizi wa Mwongozo  

Utekelezaji wa Mwongozo huu utasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na kwa Tanzania Zanzibar, utasimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais, Zanzibar. 
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1.10 Muda na Matokeo ya Utekelezaji  

Mwongozo utatekelezwa katika kipindi cha miaka 10 kuanzia Novemba 2022 mpaka Oktoba 

2032 ambapo Sensa ya Watu na Makazi ya Saba imepangwa kufanyika. Kwa msingi huo, 

inatarajiwa ifikapo Oktoba 2032 kutakuwa na matokeo chanya katika matumizi ya matokeo ya 

Sensa katika ngazi zote za utawala. Matokeo tarajiwa ni pamoja na kuongezeka kwa : - 

i. Uwazi katika mgawanyo na matumizi ya rasilimali za nchi kwa ajili ya maendeleo 

endelevu kulingana na matokeo ya Sensa; 

ii. Uelewa wa wananchi katika kupima uwajibikaji wa Serikali katika utekelezaji wa miradi 

mbalimbali ya maendeleo; 

iii.  Watumiaji wa matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi ya maendeleo kama vile 

uwekezaji na utoaji wa huduma za kijamii; 

iv. Sera, mipango na programu jumuishi zilizoandaliwa kwa kutumia matokeo ya Sensa na 

hivyo kuwa kichocheo cha kukuza uchumi wa Taifa na kupunguza kiwango cha umaskini 

wa kipato na usio wa kipato; 

v. Ufanisi wa kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya ufuatiliaji na tathmini za sera, 

sheria, mipango na programu za maendeleo; 

vi. Maeneo ya kufanya tafiti za kina; 

vii. Kasi ya usambazaji na matumizi ya matokeo ya Sensa kwa watumiaji wote na kwa wakati;  

viii.  Makusanyo ya maduhuli ya Serikali yanayohusiana na ardhi na majengo; 

ix. Utoaji wa huduma mbali mbali za dharura ikiwemo shughuli za uokoaji na afya; 

x. Biashara za uwasilishaji wa bidhaa majumbani; na 

xi. Shughuli za uwekezaji kutokana na matumizi ya takwimu za kijiografia. 

1.11 Mapitio ya Mwongozo 

Mwongozo utafanyiwa mapitio kila zinapopatikana taarifa mpya za kitakwimu ambazo 

zikijumuishwa na matokeo ya Sensa zitawezesha kufikia malengo ya Mwongozo. Aidha, mapitio 

ya Mwongozo yatawezesha kuibua mbinu na ubunifu wa kukuza matumizi ya matokeo ya Sensa.  

1.12 Mpangilio  wa Mwongozo 

Mwongozo umegawanyika katika Sura Kuu Nne (4) ambazo ni:-  

i. Sura ya Kwanza inayoelezea usuli; dhamira; lengo kuu na malengo mahsusi; mawanda; 

mantiki; sera; sheria na kanuni; usimamizi; matokeo ya utekelezaji; mapitio na mpangilio 

wa mwongozo. 

ii. Sura ya Pili inayoainisha masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa utekelezaji pamoja na 

maelekezo mahsusi kwa wadau kuhusu Mwongozo. 

iii.  Sura ya Tatu inayoelekeza namna ya utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi 

ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 

iv. Sura ya Nne inayoelekeza Usambazaji wa Matokeo ya Sensa 
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SURA YA PILI  

MASUALA YA KUZINGATI A NA  MAELEKEZO MAHSUSI KWA 

WADAU  

Sura hii inaainisha masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa utekelezaji pamoja na maelekezo 

mahsusi kwa wadau kuhusu Mwongozo. 

2.1 Masuala ya Kuzingatia 

Katika kuhakikisha kuwa matokeo ya Sensa yanatumika ipasavyo, masuala yafuatayo 

yazingatiwe:- 

i. Sera, sheria, mipango na programu zinazoandaliwa au kuhuishwa zitumie matokeo ya 

Sensa kama takwimu za msingi kwa kuhakikisha kuwa makundi maalumu ya jamii kama 

vile watu wenye ulemavu na wafanyabiashara ndogondogo wanapewa kipaumbele katika 

mipango hiyo; 

ii. Matokeo ya Sensa pia yaandaliwe kwa kuzingatia taarifa za kijiografia (Geospatial 

Information) ili kuongeza uelewa wa hali ilivyo katika ngazi zote za utawala; 

iii.  Makadirio na mapendekezo ya vyanzo vya mapato yafanyike kwa kuzingatia matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022 katika wizara, idara na taasisi za Serikali; na 

iv. Watumiaji wa baadhi ya takwimu za matokeo ya Sensa katika ngazi zote ndani ya nchi, 

wapatiwe mafunzo kulingana na mpango wa mafunzo ulioandaliwa. 

2.2 Maelekezo Mahsusi kwa Wadau 

i. Wizara, Idara, Taasisi za Serikali, Mikoa na Wilaya zihakikishe matokeo ya Sensa 

yanasambazwa na kutumika hadi ngazi za chini za utawala;  

ii. Kila mdau ahakikishe anatumia matokeo ya Sensa kwa kuzingatia usawa wa kijinsia 

kubaini idadi na takwimu nyingine muhimu za makundi maalumu ya jamii kama vile watu 

wenye ulemavu na wafanyabiashara ndogondogo ili wajumuishwe kwenye kila hatua za 

maendeleo katika ngazi husika;  

iii.  Watumiaji wote wahakikishe wanapata na kutumia matokeo ya Sensa yaliyothibishwa na 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) au Afisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar 

(OCGS); 

iv. Watendaji katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wahakikishe 

kwamba matokeo ya Sensa yanabandikwa katika mbao za matangazo kwenye ngazi zote 

za utawala;  

v. Wizara, Idara, Taasisi za Serikali, Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 

zinaandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango ya Kisekta inayotumia Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022; 

vi. NBS na OCGS ziratibu utekelezaji wa masuala ya kitaalamu kuhusu usambazaji na 

matumizi ya matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa wadau na kuhakikisha usiri wa 

taarifa hizo;  
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vii. NBS na OCGS ziratibu uboreshaji na kuunganisha mifumo ya kielektroniki ya kuzalisha 

au kusambaza takwimu rasmi iliyopo katika sekta mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha 

usambazaji wa Matokeo ya Sensa kwa urahisi na kwa wakati; 

viii.  NBS na OCGS waratibu mafunzo ya matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 

katika ngazi ya Taifa na Mkoa; na 

ix. Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa Tanzania Bara na Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ kwa Tanzania Zanzibar 

ziratibu mafunzo ya matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kuanzia ngazi ya 

Wilaya hadi ngazi za chini za utawala. 
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SURA YA TATU  

VIASHIRIA , MUUNDO , MATUMIZI YA MATOKEO YA SENSA, 

MPANGOKAZI NA  UFUATILIAJI NA TATHMINI   

Sura hii inaelekeza namna ya utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022.  

3.1 Uchambuzi wa Viashiria vya Programu za Kitaifa, Kikanda na 

Kimataifa  

Utekelezaji wa Mwongozo utahusisha uchambuzi wa viashiria vya programu za Kitaifa, Kikanda 

na Kimataifa ambavyo vitapimwa kwa kutumia matokeo ya Sensa. Programu hizo ni pamoja na  

(i) Dira ya Maendeleo ya Taifa, 2025 (ii) Dira ya Maendeleo ya Zanzibar, 2050 (ii i) Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 - 2025/26 (iv) Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar, 2021/22 - 2025/26 (v) Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki, 2050 (vi) Ajenda ya 

Maendeleo ya Afrika, 2063 na (vii)  Malengo ya Maendeleo Endelevu, 2030; (viii) Sera ya Taifa 

ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000; (ix) Sera ya Taifa ya Ardhi ya Zanzibar ya Mwaka 

2018; na (x) Sera ya Taifa ya Nyumba ya Zanzibar ya mwaka 2008. Matokeo ya uchambuzi wa 

viashiria na uhusiano wake na maswali ya Sensa yameainishwa kwenye viambatisho Na. 1.1 ï 

1.8.  

3.2 Walengwa na Muundo wa Kitaasisi  

Walengwa wakuu wa Mwongozo ni Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi, Washirika 

wa Maendeleo, Asasi za Kiraia, Taasisi za Tafiti, Taasisi za Elimu ya Juu, Vyama vya Siasa, 

Wanahabari, Taasisi za Dini, Wananchi na Wageni. 

Muundo wa usimamizi na utekelezaji wa Mwongozo umeoneshwa katika Kielelezo Na. 1.  
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Kielelezo Na. 1: Muundo wa Kitaasisi wa Utekelezaji wa Mwongozo  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MAHAKAMA YA TANZANIA NA 

MAHAKAMA YA ZANZIBAR 

WIZARA, IDARA NA TAASISI ZA 

SERIKALI 

JUMUIYA ZA KIMATAIFA, 

KIKANDA NA WASHIRIKA 

WA MAENDELEO, 

 

 

 

NBS/OCGS 

 

 

HEAD 

WIZARA YA FEDHA NA 

MIPANGO/OFISI YA RAIS FEDHA NA 

MIPANGO 

ASASI ZA KIRAIA NA 

VYAMA VYA SIASA 

MKOA/WILAYA/HALMASHAURI 

TAASISI ZA ELIMU NA TAFITI 

VYOMBO VYA HABARI NA 

TAASISI ZAKE 

 

TAARIFA ZA MATOKEO YA 

SENSA YA WATU NA 

MAKAZI 2022  

SEKTA BINAFSI 

 

 

 

OFISI YA WAZIRI MKUU/OFISI YA MAKAMU WA 

PILI WA RAIS, ZANZIBAR   

BUNGE LA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA NA 

BARAZA LA WAWAKILISHI   

WAWAKILISHI WA WANANCHI 
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Muundo wa Kitaasisi na Majukumu ya Wadau katika Utekelezaji wa Mwongozo umeainishwa 

katika Jedwali Na. 3.1. 

Jedwali Na. 3.1: Muundo wa Kitaasisi na Majukumu  ya Wadau katika Utekelezaji wa 

Mwongozo  

Na. Wadau Majukumu  

1.  Ofisi ya Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Ofisi ya Makamu 

wa Pili wa Rais wa Zanzibar 

i. Kutoa maelekezo kwa Wizara, Idara, na Taasisi za 

Serikali katika kutumia na kutekeleza mwongozo; na 

ii. Kupokea taarifa za utekelezaji kwa kipindi 

kilichowekwa. 

2.  Wizara ya Fedha na Mipango 

na Ofisi ya Rais, Fedha na 

Mipango, Zanzibar 

i. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili 

ya utekelezaji wa Mwongozo kulingana na bajeti za 

Taasisi husika  

ii. Kupokea taarifa za utekelezaji kwa kipindi 

kilichowekwa. 

3.  NBS/OCGS i. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Sensa ya 

2022 kwa wadau; 

ii. Kuandaa kanzidata ya viashiria muhimu vya kijamii, 

kiuchumi na mazingira ili kuchochea matumizi ya 

matokeo ya Sensa katika mipango ya maendeleo; 

iii. Kuandaa kanzidata ya viashiria muhimu vya makundi 

maalumu kama vile Watu Wenye Ulemavu na 

wafanyabiashara ndogondogo kwa kutumia Matokeo 

ya Sensa ili kukuza ushiriki wao katika shughuli za 

maendeleo; 

iv. Kuratibu mafunzo ya utekelezaji wa Mwongozo; 

v. Kusimamia viwango vya ubora wa takwimu za Sensa 

ya 2022; 

vi. Kutafuta fedha kupitia awamu ya Pili ya Mpango 

Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha Takwimu 

Tanzania (TSMP-II) kwa ajili ya utekelezaji wa 

Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022; na 

vii. Kuandaa mpangokazi na gharama za utekelezaji wa 

Mwongozo. 

4.  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na 

Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi 

i. Kutoa elimu na ufafanuzi wa kitaalam kuhusu 

masuala ya takwimu za Sensa ya Majengo; 

ii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

Mwongozo kwa kushirikiana na NBS/OCGS;  

iii. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Sensa ya 

Majengo kwa wadau; 
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Na. Wadau Majukumu  

5.  Wizara nyingine za Kisekta i. Kuzingatia matumizi ya takwimu katika uandaaji na 

uhuishaji wa sera, sheria, mipango na programu za 

maendeleo; 

ii. Kuandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango 

ya Kisekta inayotumia Matokeo ya Sensa ya Mwaka 

2022. 

6.  Mikoa i. Kusimamia utoaji wa mafunzo, usambazaji na 

matumizi ya matokeo ya Sensa ya 2022 katika ngazi 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

ii. Kuandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango 

inayotumia Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022; na 

iii. Kusimamia Halmashauri zote katika kuandaa bajeti 

kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango inayotumia 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022. 

7.  Wilaya i. Kusimamia Halmashauri zote kutumia matokeo ya 

Sensa katika uandaaji wa mipango ya maendeleo;  

ii. Kusimamia Halmashauri zote kutumia matokeo ya 

Sensa katika kubuni vyanzo vipya vya mapato 

8.  Taasisi za Serikali, Sekta 

Binafsi, 

Asasi za kiraia na Vyama vya 

Siasa 

i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

mipango yao;  

ii. Kuhamasisha matumizi sahihi ya matokeo ya Sensa 

ya Mwaka 2022; 

iii. Kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi kwenye masuala ya kiuchumi, kijamii na 

mazingira kama vile masuala ya biashara na 

uwekezaji; na 

iv. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022. 

9.  Mamlaka mbalimbali za 

usajili wa watu 

i. NIDA/ZAID ï kupata kanzidata ya watanzania 

wenye umri wa miaka 18 na kuendelea ambao 

hawana vitambulisho, pia kuweza kuandaa rasilimali 

kwa ajili ya kutoa vitambulisho kulingana na idadi ya 

watu wanaotarajiwa kutimiza umri wa miaka 18 na 

mahali walipo. 

ii. RITA/ZCRA ï kupata idadi ya watu ambao hawana 

vyeti vya kuzaliwa na mahali walipo pia kuandaa 

maoteo ya idadi ya watoto wanaotarajiwa kuzaliwa ili 

kuaandaa mkakati na rasilimali sahihi kwa ajili ya 

kusajili watoto mara wanapozaliwa. 

iii. NEC/ZEC ï kuaandaa rasilimali za uandikishaji na 

uhuishaji wa daftari la kudumu la wapiga kura 

kulingana na idadi ya wapiga kura watarajiwa na 

mahali walipo 
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Na. Wadau Majukumu  

10.  Taasisi za Elimu na Tafiti i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

masuala ya kitaaluma na utafiti; na 

ii. Kuibua tafiti za kina zitakazochochea kuboresha 

maisha ya wananchi kutokana na matokeo ya Sensa 

ya Mwaka 2022. 

11.  Washirika wa Maendeleo i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

katika mipango yao kwa viashiria vyote vya idadi ya 

watu na hali za makazi yao badala ya kutumia 

maoteo; na 

ii. Kutoa msaada wa rasilimali fedha, vifaa na utaalamu 

kwa ajili ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo 

inayotumia Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022. 

12.  Taasisi Zinazosimamia Habari 

pamoja na Vyombo vya 

Habari 

i. Kuelimisha na kuhamasisha umma kuhusu matumizi 

sahihi ya matokeo ya Sensa ya 2022 

ii. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

mipango yao;  

13.  Wawakilishi wa Wananchi 

(Wabunge, Wawakilishi na 

Madiwani) 

i. Kutumia takwimu za Sensa katika kujenga hoja za 

maendeleo zenye Ushahidi wa kitakwimu katika 

maeneo yao ya uwakilishi; 

ii. Kutumia takwimu za Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi ya maendeleo ya wananchi katika maeneo yao 

ya uwakilishi; 

iii.  Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022; 

iv. Kuhamasisha matumizi sahihi ya matokeo ya Sensa; 

14.  Wananchi na Watu Binafsi i. Kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi katika masuala ya kijamii na kiuchumi kama 

vile masuala ya biashara na uwekezaji; na  

ii. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 
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3.3 Matumizi ya Matokeo ya Sensa 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022, yatatumika kama msingi muhimu wa kufanya maamuzi 

yanayohusu sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za maendeleo katika vipindi vya muda 

mfupi, wa kati na mrefu. Matokeo hayo yatasaidia kwa kiasi kikubwa upimaji wa ufanisi kwenye 

utoaji wa huduma mbalimbali za kijamii na kiuchumi kwa kipindi husika. Hivyo, pamoja na 

matumizi mengine, matokeo ya Sensa yatatumika kama ifuatavyo:-  

 

i. Kuandaa na kuboresha sera, sheria, mipango na programu mbalimbali kwa maendeleo 

endelevu ya kijamii na kiuchumi; 

ii. Kupima kiwango cha maendeleo kilichofikiwa pamoja na kufanya tathmini ya huduma za 

kijamii na kiuchumi zinazotolewa kulingana na mahitaji; 

iii.  Kutumika kama muhimili  wa sampuli (Sampling frame) kwa ajili ya tafiti mbalimbali; 

iv. Kuainisha maeneo yanayohitaji kufanyiwa tafiti za kina;  

v. Kuainisha maeneo yenye uhitaji wa huduma za kijamii; 

vi. Kutumika katika kugawa maeneo ya utawala na majimbo ya uchaguzi;  

vii. Kutumika na Jumuiya ya wafanyabiashara na wawekezaji katika kufanya maamuzi 

yanayotumia ushahidi wa kitakwimu; 

viii.  Kufanya maamuzi ya kimkakati ya kuanzisha, kuimarisha na kuendeleza shughuli  

  za kiuchumi; 

ix. Kutoa taarifa zitakazotumika kufanya tathmini ya mwenendo wa uhamaji;  

x. Kuwezesha kufanya maoteo ya idadi ya watu na majengo katika maeneo ya kiutawala;  

xi. Kufanya ulinganifu wa takwimu kitaifa, kikanda na kimataifa; 

xii. Kuwezesha udhibiti na usimamizi wa uendelezaji miji; 

xiii.  Kuandaa Kanzidata ya Taifa ya taarifa za majengo; 

xiv. Uchakataji wa mahitaji ya makazi nchini; na 

xv. Kutumika katika miradi ya upangaji, upimaji, urasimishaji na umilikishaji ardhi. 

 

Sanduku Na. 1: Mipango na Miradi inayoendelea kwa sasa 

Ikumbukwe kuwa kabla ya utekelezaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, Serikali na 

wadau mbalimbali wamekuwa wanatekeleza mipango na programu mbalimbali kwa ajili ya 

maendeleo ya wananchi. Matokeo ya sensa hii yasitumike katika kujenga hoja za kusitisha 

mipango ambayo utekelezaji wake umeshaanza au kwa namna yoyote kuchelewesha ukamilishaji 

wa miradi na programu zinazoendelea kutekelezwa. Serikali bado inabaki na dhamana na wajibu 

wa kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma anayostahili. Mipango na Miradi ya Maendeleo 

inayoendelea kwa sasa ifanyiwe maboresho kuendana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

ya Mwaka 2022 
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3.4 Matumizi ya Takwimu za Kijiografia za Sensa  

Lengo la kukusanya Takwimu za Kijiografia katika Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, ni 

kuwezesha utoaji wa matokeo ya sensa katika mfumo wa ramani za maeneo yote ya kiutawala 

yakijumuisha mikoa, wilaya, majimbo ya uchaguzi, halmashauri, kata/shehia, vijiji/mitaa hadi 

vitongoji.  Hii inatokana na ukweli kwamba kwa mara ya kwanza katika historia ya Tanzania 

mipaka ya maeneo yote ya kiutawala imehuishwa kupitia zoezi la Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022.  
 

Aidha, takwimu zingine zilizokusanywa ni pamoja na; Majira Nukta (X,Y coordinates) za kila 

kaya, huduma za kijamii, kiuchumi, majengo na mazingira ili kutumika katika kufanya chambuzi 

mbalimbali za mgawanyo wa rasilimali za nchi kulingana na idadi ya watu na mahitaji yao katika 

ngazi za chini za maeneo ya utawala ambayo ni vitongoji na mitaa pamoja na usalama wa 

wananchi katika maeneo hayo. 
 

Kulingana na miongozo ya Kimataifa na Kikanda zikiwemo; Umoja wa Mataifa (UN), Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Umoja wa Afrika (AU) zinasisitiza kuwa, takwimu 

zote zinazokusanywa na Ofisi za Taifa za Takwimu ziunganishwe (integrated) na takwimu za 

kijiografia ili zisambazwe kwa kutumia njia ya ramani kuwezesha kuwaongezea uelewa wadau 

wengi zaidi hususan wananchi wa kawaida kuhusu takwimu na matumizi yake zikiwemo 

takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. 
 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar watashirikiana na 

wadau wengine wa takwimu katika kuweka namna bora ya kubadilishana taarifa za kijiografia 

(Geo Spatial Data) zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi. Jedwali Na.2 linaonesha baadhi 

ya takwimu za kijiografia zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 na 

matumizi yake. 

 

Jedwali 3. 2: Aina ya Takwimu za Kijiografia na Matumizi Makuu  

Na. Aina ya Takwimu Matumizi Ma kuu 

1.  Takwimu za kaya i. Kuonesha kaya ilipo; na 

ii. Kuonesha mtawanyiko uliopo kati ya kaya moja hadi nyingine 

2.  Takwimu za 

Majengo 

i. Kuonyesha kila Jengo lilipo 

ii. Mtawanyiko wa majengo kati ya jengo moja na lingine na 

iii.  Msongamano wa majengo katika ngazi zote za utawala. 

iv. Muundo wa makazi (Settlement Pattern). 

3.  Takwimu za maeneo 

ya kiutawala na 

kisiasa nchini 

i. Kuonesha maeneo ya utawala yaliyopo nchini (mkoa, wilaya, 

halmashauri, jimbo, tarafa, kata/shehia, kijiji na mtaa/kitongoji); 

ii. Kuwezesha watawala na wanasiasa kubaini ukomo wa maeneo 

ya kiutawala ardhini;  

iii.  Kufahamu miundombinu inayopatikana katika maeneo ya 

kiutawala kama vile barabara, huduma za mawasiliano na 

umeme; na 

iv. Kuitambua na kuilinda mipaka ya nchi. 
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Na. Aina ya Takwimu Matumizi Ma kuu 

4.  Takwimu za 

huduma za elimu 

i. Kuonesha mahali shule/skuli zilipo ndani ya eneo la utawala 

zikiwemo shule za awali/skuli za maandalizi, misingi na 

sekondari; na 

ii. Kuonesha mtawanyiko wa shule/skuli na kujua umbali uliopo 

kati ya shule/skuli na kaya. 

5.  Takwimu za Anwani 

za Makazi (NaPA) 

i. Kuonesha mtawanyiko wa Anwani za Makazi; 

ii. Kuonesha Anwani ilipo; na 

iii.  Kuonesha mwelekeo kutoka Anwani moja Kwenda nyingine. 

6.  Takwimu za 

huduma za afya 

i. Kuonesha mahali vituo vya kutolea huduma za afya vilipo ndani 

ya eneo la utawala vikiwemo zahanati, vituo vya afya na 

hospitali; na 

ii. Kuonesha umbali uliopo kati ya vituo na kaya.  

7.  Takwimu za 

huduma za vituo 

maalum 

Kuonesha mahali vituo maalum kama vile vituo vya kulelea 

watu wenye ulemavu, watoto yatima, wazee na waathirika wa 

dawa za kulevya vilipo. 

8.  Takwimu za 

huduma za usalama 

wa raia 

i. Kuonesha vituo vya polisi  

ii. Kuonesha mtawanyiko wa vituo vya polisi na kaya; 

iii.  Kuonesha maeneo yenye matukio ya uhalifu wa mara kwa mara 

ndani ya eneo la utawala; 

iv. Kuonesha maeneo ambayo yamepata majanga na maafa ndani 

ya eneo la utawala; na 

v. Kuonesha maeneo ambayo ajali za barabarani hutokea mara 

kwa mara. 

9.  Takwimu za 

huduma za maji  

i. Kuonesha mahali miundombinu ya maji kama vile visima, 

bomba/mfereji ilipo ndani ya eneo la utawala; na 

ii. Kuonesha umbali uliopo kati ya miundombinu ya huduma hizo 

na kaya zilipo ndani ya eneo la utawala. 

10.  Takwimu za 

huduma za kiuchumi 

na uwekezaji na 

kukuza sekta binafsi 

i. Kuonesha maeneo yenye viwanda; 

ii. Kuonesha maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji; 

iii.  Kuonesha maeneo yanayojishughulisha na uchimbaji wa 

madini, mchanga na kokoto; 

iv. Kuonesha maeneo yenye miundombinu ya umwagiliaji;  

v. Kuonesha maeneo yenye masoko na magulio; na 

vi. Kuonesha maeneo yenye huduma za Kifedha kama vile Benki, 

SACCOS na VICOBA ndani ya eneo la utawala. 

11.  Takwimu za 

mazingira 

i. Kuonesha uharibifu wa mazingira kama ukataji miti holela, 

kupotea uoto wa asili, kuenea kwa jangwa na mmomonyoko wa 

ardhi; 

ii. Mabadiliko ya tabianchi; na 

iii.  Utupaji wa taka ngumu na taka za kielektroniki. 
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3.5 Matumizi ya Matokeo ya Sensa kwa Sekta 

Matokeo ya Sensa (viashiria na kijiografia) yatatumika katika sekta mbalimbali zinazohusika na 

masuala ya kijamii, kiuchumi, na mazingira; kwa mfano; 

3.5.1 Sekta ya Elimu 

Maamuzi ya ujenzi wa shule, idadi ya madarasa, idadi ya matundu ya vyoo, idadi 

walimu, kufuatilia idadi ya watoto wanaotakiwa kuandikishwa shule, uwiano wa 

wanafunzi na walimu, na miundombinu ya wanafunzi wenye mahitaji maalum; 

3.5.2 Sekta ya Afya 

Maamuzi ya ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya, mahitaji ya vifaa tiba na 

dawa, idadi ya watoa huduma za afya, uwiano wa watoa huduma za afya na idadi ya 

watu; 

3.5.3 Sekta ya Maji 

Maamuzi ya uzalishaji na usambazaji wa huduma za maji kulingana na idadi ya watu, 

idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya, idadi ya shule; 

3.5.4 Sekta ya Kilimo, Ufugaji, Uvuvi, na Misitu 

Maamuzi ya uzalishaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo, uamuzi wa kutenga 

maeneo ya kilimo na ufugaji, maeneo ya kupanda misitu, uamuzi wa kutengeneza na 

kulinda ajira za vijana, kupunguza msongamano wa watu mijini; 

3.5.5 Sekta ya Viwanda 

Maamuzi ya ujenzi wa viwanda kulingana na miundombinu ya maji, umeme, idadi ya 

watu, nguvukazi, upatikanaji wa mali ghafi, kupunguza msongamano wa watu mijini; 

3.6 M pangokazi  

Katika kufanikisha malengo ya Mwongozo huu, umeandaliwa Mpangokazi ambao unaainisha 

gharama za usambazaji wa Mwongozo, aina ya shughuli kwa makundi mbalimbali ya walengwa, 

idadi ya shughuli, njia za uwasilishaji, waratibu na muda wa utekelezaji kuanzia ngazi ya Taifa 

hadi ngazi ya chini ya utawala.  Mpangokazi huu utakuwa ni msingi wa kuandaa mipango kazi ya 

kisekta ili kufikia malengo yaliyowekwa. 
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3.7 Ufuatiliaji na Tathmini  

Katika kuhakikisha kuwa matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 yanaleta ufanisi na tija, Serikali 

imeandaa Mpango wa Ufuatiliaji  na Tathmini unaozielekeza Wizara, Idara, na Taasisi za Serikali 

kuandaa taarifa za ufuatiliaji wa matumizi ya Matokeo ya Sensa. Taarifa hizi zitawasilishwa Ofisi 

ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, 

Zanzibar na baadae kuwasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa 

Zainzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa hatua stahiki.  

Aidha, kwa upande wa Mfumo wa Anwani za Makazi utekelezaji utaendelea kwa kuzingatia kasi 

ya mabadiliko ya makazi yanayochangiwa na ukuaji wa miji na shughuli za kiuchumi, hivyo 

utawekewa Mpango madhubuti wa Usimamizi na Uendelezaji.  

3.8 Bajeti  

Wizara, Idara, na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaagizwa kuandaa bajeti ya kutekeleza Mwongozo kwa kila mwaka kulingana na óMTEFô. 

Gharama ya kuelimisha umma na kutangaza Mwongozo katika vyombo vya Habari katika ngazi 

zote za utawala inakadiriwa kuwa TShs. Milioni 20 kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 hadi 

2023/2024. 
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SURA YA NNE 

USAMBAZAJI WA M ATOKE O YA SENSA YA WATU NA MAKAZI 

2022 

4.1 Utangulizi  

Mwongozo unaelekeza usambazaji wa matokeo ya Sensa kufanyika kwa njia kuu mbili ambazo ni 

machapisho na kidijitali. 

4.1.1 Usambazaji kwa Njia ya Machapisho 

Matokeo ya Sensa yatachapishwa na kusambazwa katika ngazi zote za utawala na hususan 

katika maeneo ya vijijini. Machapisho haya yatajumuisha, vitabu, vijitabu (pocket size), 

vipeperushi, wall charts na ramani kwa ajili kutumiwa na wadau waliobainishwa katika 

Kielelezo Na.1. 

4.1.2 Usambazaji kwa Njia ya Kidijitali  

Matokeo ya Sensa yatapatikana kwa njia ya kidijitali kupitia maeneo yafuatayo; 

a) Ripoti za Matokeo ya Sensa zitawekwa katika tovuti za Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali katika mifumo rafiki (readable and accessible formats); 

 

b) Matokeo katika mfumo wa majedwali rafiki kwa mtumiaji (table retrieval system) 

yatakuwa katika tovuti za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (www.nbs.go.tz) na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar (www.ocgs.go.tz).  

Mfumo huu utamwezesha mtumiaji kutengeneza majedwali, michoro, na ramani 

kulingana na mahitaji yake papo hapo mtandaoni na kutuma taarifa aliyoitengeneza 

kwenda katika program zinazotumika kuandaa ripoti kama Word, Excel, na/au kuchapisha 

moja kwa moja katika printer tayari kwa matumizi anayokusudia. 

 

c) Matokeo ya Sensa yatatolewa kwa njia ya simu za kiganjani kupitia ujumbe mfupi (sms), 

na application (App). Mfumo umeandaliwa wa kuwawezesha watumiaji wa kawaida 

kupata taarifa za msingi za sensa kupitia simu zao za kiganjani kwa njia ya ujumbe mfupi 

(sms). Ujumbe huu utawawezesha watu wote wanaohitaji kujua matokeo ya msingi (kama 

idadi ya watu katika eneo la kijiografia kwa jinsi na makundi ya umri) waweze kuzipata. 

Kwa wenye simu janja (smartphones) imeandaliwa (application) kwa ajili ya 

kuwawezesha kupata matokeo ya Sensa kiganjani na katika namna iliyo ya kisayansi zaidi 

sawa na watakaotumia kompyuta. 
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d) Takwimu katika mfumo wa taarifa ghafi (raw/micro data). Watumiaji katika kundi hili ni 

wachambuzi, watafiti, wanafunzi wa ngazi za shahada na kuendelea, watunga sera na 

wapanga mipango mbali mbali ya kitaifa (wizara na taasisi za umma). Katika kuhakikisha 

usiri wa taarifa za mtu mmoja mmoja aliyehesabiwa unalindwa, hatua zifuatazo zitachukuliwa 

kabla ya takwimu hizo kuwekwa katika tovuti kama zilivyoainishwa katika Sheria ya 

Takwimu SURA 351. Hatua nyingine ni kama zifuatavyo; 

i. Kuondoa taarifa zote za utambulisho zinazoweza kusababisha kumtambua mtu 

anayehusika na taarifa hizo (anonymization). Taarifa hizo zitakazoondolewa ni pamoja 

na majina ya watu waliohesabiwa; 

ii. Utambulisho wa kijiografia kuanzia katika ngazi ya kiutawala ya Kata/Shehia, 

Kijiji/Mtaa  na Kitongoji; na 

iii.  Taarifa zenye upekee (outliers) kwa baadhi ya watu waliohesabiwa ambazo zinaweza 

kumshawishi mtumiaji kufanya jaribio la kumtambua mtu husika. 

 

Sanduku Na.2: Kurudisha Mrejesho baada ya Uchambuzi wa Kina 

Kwa mtumiaji yeyote anayeangukia katika kundi (d) hataweza kupatiwa takwimu zote 

zilizokusanywa katika ngazi mbalimbali za kiutawala bali atapatiwa kati ya asilimia 25 hadi 45 ya 

taarifa, kiwango ambacho kinamwezesha mchambuzi kufanya uchambuzi na kupata ushahidi wa 

kitakwimu katika kiashiria anachokusudia. Pia taarifa zote (micro data) zitakazotolewa 

hazitahusisha majira nukta (GPS coordinates) ya kaya zilizohesabiwa na Sheria ya Takwimu 

SURA 351 itazingatiwa kwa msingi wa matokeo ya uchambuzi kuwasilishwa katika ofisi za 

takwimu kwa pande zote mbili za muungano kabla ya kusambazwa kwa umma. 
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VIAMBATISHO  

 

KIAMBATISHO NA. 1 (VIAMBATISHO 1.1 ï 1.8):  

VIASHIRIA VYA MIPANGO Y A MAENDELEO YA TAIFA, KIKANDA NA KIMATAIF A VINAVYOWEZA KUJIBIWA 

NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022  

 

KIAMBAT I SHO 1.1: VIASHIRIA VYA DIRA YA MAENDELEO YA TAIFA 2025 VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA 

TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022  

MAL ENGO VIASHIRIA  
CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA  KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

1. Ustawi wa Hali 

ya Juu  
2.1 Uwiano wa wanafunzi kwa 

mwalimu, Shule za Msingi 
Dodoso la Jamii 

Taarifa za Huduma za Jamii - Elimu (Idadi ya Wanafunzi 

na Walimu) Shule za Msingi 

2.2 Uwiano wa wanafunzi kwa 

mwalimu, Shule za Sekondari 
Dodoso la Jamii 

Taarifa za Huduma za Jamii - Elimu (Idadi ya Wanafunzi 

na Walimu) Shule za Sekondari 

2.9 Asilimia ya uandikishaji wa 

wanafunzi ngazi ya msingi 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au 

zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.10 Kiwango cha kujua kusoma 

na kuandika (wenye umri wa 

miaka 14 na kuendelea) 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu (Kujua 

kusoma na kuandika) 

2.11 Kiwango cha kutojua kusoma 

na kuandika kwa watu wazima 

miaka 18 na kuendelea 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu (Kujua 

kusoma na kuandika) 
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MAL ENGO VIASHIRIA  
CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA  KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

5.6 Kiwango cha upatikanaji wa 

Maji salama Mjini na Vijijini 

(Asilimia) 

Dodoso la Jamii 
Taarifa za Huduma za Jamii (Upatikanaji wa Maji) na 

Utambulisho 

5.7 Kiwango cha upatikaniaji maji 

salama na usafi wa mazingira 

katika maeneo ya Vijijini 

(Asilimia) 

Dodoso la Jamii 
Taarifa za Huduma za Jamii (Upatikanaji wa Maji, Vyoo) 

na Utambulisho 

6.1 Wastani wa umri wa kuishi  Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (wanakaya, jinsi na Umri) na za 

Vifo  (umri)  

6.2 Vifo vya Watoto chini ya 

mwaka mmoja (kwa kila vizazi hai 

1,000) 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vifo na Vifo 

Vitokanavyo na Uzazi (Jinsi na umri wa aliyefariki)   

6.3 Uwiano wa vifo vitokanavyo 

na uzazi 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (kifo 

wakati wa mimba, kujifungua na siku 42 baada ya 

kujifungua) 

6.4 Kiwango cha vifo vya watoto 

wenye umri wa chini ya miaka 

mitano 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (kifo, jinsi 

na umri) 

2. Utawala Bora 

na Utawala wa 

Sheria  

3.13 Idadi ya vifo vitokanavyo na 

ajali za barabarani   
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Vifo vitokanavyo na Ajali za Barabarani 

(sababu ya Kifo) 

3. Uchumi imara 

na Shindani  
5.2 Kiwango cha ukosefu wa ajira  Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

7.10 Asilimia ya Ajira katika sekta 

ya kilimo (Ukilinganisha na jumla 

ya Ajira katika Sekta zote) 

Dodoso la Sensa  
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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MAL ENGO VIASHIRIA  
CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA  KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

7.11 Asilimia ya Ajira katika sekta 

ya Viwanda  
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

7.12 Asilimia ya watu wanaoishi 

katika hali ya usafi wa kuridhisha  
Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Hali ya 

Umiliki  wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  

10.1 Kiwango cha ongezeko la 

idadi ya watu 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Hali ya Uzazi 

kwa Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi; na  

Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

10.2 Asilimia ya watu kwa maeneo 

ya vijijini,  
Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (wanakaya, Jinsi na Umri), na 

Utambulisho wa Eneo 

10.3 Jumla ya watu (Milioni) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (wanakaya, Jinsi na Umri)  
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KIAMBATISHO 1.2: VIASHIRIA VYA DIRA YA MAENDEL EO YA ZANZIBAR 2050 VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA 

TAKWIMU ZA  SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022  

VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

NGUZO YA I: MABADILIKO YA KIUCHUMI  

Kiwango cha Ukosefu wa ajira Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

Fahirisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), Hali ya Uzazi kwa 

wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha Miezi 12 au 

zaidi, na Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

 Idadi ya watu (Milioni) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

1.1 UZALISHAJI KATIKA KILIMO  

Mwelekeo wa Kimkakati: Kubadilika kutoka katika kilimo cha kujikimu kwenda katika kilimo cha uzalishaji unaolenga mauzo nje ya 

nchi kwa njia endelevu na inayostahimili hali ya hewa kwa kuongeza thamani na kujitosheleza kwa chakula. 

Ajira za moja kwa moja katika sekta ya 

kilimo (asilimia ya jumla ya ajira) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

1.2 VIWANDA NA BIASHARA  

Mwelekeo wa kimkakati: Kukuza uwezo wa viwanda na biashara kitaifa kwa kuzingatia mahitaji ya sekta za nje ya nchi ili kuongeza 

thamani zaidi. 

Kiwango cha ajira katika sekta ya 

uzalishaji viwandani ikilinganishwa na 

ajira zote 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

1.7: FEDHA NA UWEKEZAJI  

Mwelekeo wa Kimkakati: Kuunda sekta binafsi zenye uwezo wa kiushindani, zenye ubunifu katika masuala ya kifedha, pamoja na 

kuimarisha na kuhamasisha ukusanyaji wa   rasilimali za ndani. 

Kiwango cha watu wanaohudumiwa na 

huduma za bima 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa na Uhai 

wa Wazazi (Bima ya Afya) 

NGUZO YA II: ELIMU NA MAFUNZO  

Mwelekeo wa kimkakati: Kubadilisha mfumo wa elimu ili kusaidia ubora wa elimu-jumuishi na programu ya mafunzo ili kujenga 

uwezo unaokidhi mahitaji ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

Kiwango cha wanafunzi waliofikia 

angalau kiwango cha chini cha ujuzi 

katika (i) kusoma (ii) kuandika na (iii) 

kuhesabu 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Kusoma, Kuandika na Kuhesabu) 

Kiwango cha uandikishaji (udahili) 

halisi wa wanafunzi katika shule za 

msingi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

Kiwango cha uandikishaji halisi 

(udahili) wa wanafunzi katika shule za 

sekondari 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

Kiwango cha kujua kusoma na 

kuandika kwa jinsi na eneo  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Kusoma, kuandika na Kuhesabu) na Utambulisho 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

2.3 AFYA 

Mwelekeo wa kimkakati: Kudumisha mfumo bora na endelevu wa huduma za afya unaofikiwa na watu wote, unaotolewa na 

wataalamu bingwa wa afya kwa kutumia teknolojia na vifaa vya kisasa vya matibabu. 

Wastani wa umri wa kuishi Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa Miaka 10 au zaidi katika kipindi cha Miezi 12 

iliyopita 

Kiwango cha vifo vya watoto walio 

chini ya mwaka mmoja (kwa kila 

vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa aliyefariki) na Hali 

ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa Miaka 10 - 49 katika kipindi cha 

Miezi 12 iliyopita 

Kiwango cha vifo vya watoto wenye 

umri chini ya miaka mitano 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa aliyefariki) na Hali 

ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa Miaka 10 - 49 katika kipindi cha 

Miezi 12 iliyopita 

Kiwango cha vifo vitokanavyo na uzazi 

kwa kila vizazi hai 100,000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Iwapo aliyefariki ni 

mwanamke mwenye umri wa miaka 10 ï 49  

2.4: MAJI, USAFI WA MAZINGIRA NA USAFI  

Mwelekeo wa kimkakati: Kuhakikisha upatikanaji, uwezo endelevu wa kumudu gharama za rasilimali za maji, huduma za usafi wa 

mazingira na kanuni za usafi, kuhakikisha kuwa kaya zote na taasisi za umma zinapata maji safi na salama pamoja na huduma za 

usafi. 

Kiwango cha kaya zinazotumia vyanzo 

vya maji vilivyohifadhiwa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira (Chanzo cha maji) 

Kiwango cha kaya zilizounganishwa na 

bomba la maji machafu 

 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Umiliki na Hali ya Nyumba, Vifaa/Rasilimali (Aina ya choo) 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

2.5: HIFADHI YA JAMII NA AJIRA  

Mwongozo wa kimkakati: Kukuza jamii yenye furaha na utulivu inayoimarishwa na ustawi wa kijamii, kuishi pamoja kwa amani na 

ajira yenye staha, ikilenga kulinda vikundi vilivyo katika mazingira hatarishi. 

Kiwango cha ushiriki wa nguvu kazi Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

Kiwango cha wanawake walioolewa 

kabla ya kufikia umri wa miaka 18 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi, Umri na Hali ya Ndoa) 

Kiwango cha vijana wenye umri wa 

miaka 15 hadi 35 ambao hawasomi, 

hawana ajira au hawapo katika 

mafunzo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi, na Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 

4 au zaidi (Mahudhurio) 

NGUZO YA III: MUUNGANIKO WA MIUNDO MBINU  

3.1 NYUMBA NA MAKAZI  

Mwelekeo wa kimkakati: Kuhakikisha upatikanaji wa makazi ya kisasa yanayofikika na ya gharama nafuu kwa watu wote kwa 

kufanya ugawaji wa maeneo mapya ya makazi, bila kuathiri ukubwa na ubora wa ardhi na rasilimali zinazohusika. 

Kiwango cha kaya zenye huduma za 

msingi  

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  

NGUZO YA IV: UTAWALA NA USTAHIMILIVU  

4.12: MATUMIZI NA USIMAMIZI WA  ARDHI  

Mwelekeo wa kimkakati: Kutumia ardhi k wa usawa na uendelevu kupitia mfumo rahisi wa usimamizi wenye ubunifu kwa ukuaji 

shirikishi.  

Asilimia ya kaya zinazoishi katika 

maeneo ya mjini 

Dodoso la Sensa Taarifa za Utambulisho (kaya) na Kidemografia (Jinsi na Umri) 
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KIAMBATISHO 1. 3: VIASHIRIA VYA M PANGO WA TATU WA TAIFA WA MAENDELEO WA MIAKA MITANO 

(2021/22- 2025/26) VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 20224  

VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

A. Hatua za Kukuza Uchumi wa Viwanda 

KIL IMO  

Mchango wa shughuli za kilimo kwenye ajira 

kwa ujumla (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

VIWANDA  

Mchango wa shughuli za uzalishaji viwandani 

kwenye ajira (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

UJENZI  

Mchango wa shughuli za ujenzi katika ajira kwa 

ujumla (%) 

 

 

 

 

 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

B. UCHUMI SHINDANI   

MAWASILIANO  

5.5.1 Uwiano wa watumiaji wa intaneti nchini 

(%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

5.5.2 Uwiano wa wananchi wanaopata 

mawasiliano ya intaneti yenye kasi (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

  

5.5.4 Kaya zenye angalau mwanakaya mmoja 

anayemiliki Simu ya mkononi (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.5.6 Idadi ya watu wanaomiliki simu ya 

mkononi 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

5.5.7 Idadi ya Kaya zinazotumia Mfumo wa 

Anwani za Makazi na Postikodi 

Dodoso la Sensa Taarifa ya Anwani ya Makazi 

5.5.8 Idadi ya Taasisi za Umma zinazotumia 

mfumo wa Anwani ya Makazi na Postikodi 

Dodoso la Majengo Taarifa ya Anwani ya Makazi 

5.5.9 Uwiano wa Watu waliofikiwa na Mitandao 

ya Simu za Mkononi (%) 

Dodoso la Jamii Huduma za Mawasiliano 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

NISHATI  

5.6.6 Idadi ya Watu waliopata huduma ya 

Umeme (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira  

5.5.7 Kaya zilizounganishwa na huduma ya 

Umeme (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

D. MAENDELEO YA WATU  

Viashiria vya Maendeleo ya Watu  

1.1 Fahirisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), Vifo na 

Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Huduma za Afya 

1.8 Fahirisi ya Umaskini kwa Viashiria Vingi - 

MPI 

Dodoso la Sensa Taarifa za Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi 

(Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira 

1.3 Kiwango cha ukosefu wa ajira (Ngazi ya 

kitaifa) 

 

 

 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

Elimu ya Awali 

2.1.1.1 Uwiano wa uandikishaji wa jumla (% ya 

wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.1.2 Kiwango cha uandikishaji wa rika 

lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.1.3 Uwiano wa Idadi ya Wanafunzi/Walimu 

wenye sifa 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.1.4 Idadi ya Walimu wenye sifa Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

Elimu ya Msingi  

2.1.2.1 Uwiano wa uandikishaji wa jumla (% ya 

wanaostahili)  

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.2.2 Kiwango cha uandikishaji wa rika 

lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.2.4 Uwiano wa mwalimu kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.5 Idadi ya Walimu wenye sifa Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

2.1.2.6 Uwiano wa darasa kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.7 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi 

(Wavulana) 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.8 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi 

(wasichana) 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.10 Asilimia ya shule zenye huduma ya 

maji safi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.11 Asilimia ya shule zenye huduma ya 

umeme 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.13 Kiwango cha elimu cha watu wazima 

wanaojua kusoma na kuandika 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

ELIMU YA SEKONDARI (KIDATO CHA I -IV)  

2.1.3.1 Kiwango cha uandikishaji wa jumla (% 

ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.3.2 Kiwango cha uandikishaji wa watoto 

wenye rika lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 



32 

 

VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

2.1.3.3 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 

mwalimu kwa Kidato cha I-IV 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Wanafunzi na Walimu) 

2.1.3.4 Uwiano wa darasa kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Madarasa na wanafunzi) 

2.1.3.5 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Matundu ya Choo na 

wanafunzi) 

2.1.3.6 Asilimia ya shule zenye huduma ya maji 

safi katika asilimia 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Shule na Upatikanaji wa Maji) 

2.1.3.7 Asilimia ya Shule zenye huduma ya 

umeme 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Shule na Upatikanaji wa Umeme) 

ELIMU YA SEKONDARI KIDATO CHA V -VI  

2.1.4.1 Kiwango cha uandikishaji wa jumla (% 

ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.4.2 Kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi 

wenye rika lengwa, (% ya wanaostahili) 

 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

ELIMU YA JUU  

2.1.5.1 Udahili katika elimu ya juu Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.5.5 Idadi ya Wahitimu wa vyuo vikuu Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

ELIMU YA KATI  

2.1.6.1 Udahili katika elimu ya Ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi kwa jumla (%)  

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 
 

SEKTA YA AFYA  

4.1 Vifo vya Watoto wachanga, kwa kila vizazi 

hai 1000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 

12 iliyopita 

4.2 Vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka 

mitano, kwa kila vizazi hai 1000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 

12 iliyopita 

4.4 Vifo vitokanavyo na uzazi kwa vizazi hai 

100,000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10-49 katika kipindi cha miezi 12 

iliyopita 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

4.5 Wastani wa umri wa kuishi Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi  

MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA  

5.1 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu vijijini  

Dodoso la Sensa  Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.2 Uwiano wa kaya za vijijini zenye vifaa bora 

vya usafi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.3 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika makao 

makuu ya mikoa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.4 Asilimia ya kaya zilizounganishwa kwenye 

mfumo rasmi wa maji-taka katika makao makuu 

ya mikoa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.6 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika maeneo 

ya makao makuu ya wilaya na miji midogo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.7 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika Mkoa wa 

Dar es Salaam 

Dodoso la Sensa Taarifa za Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira  
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

5.8 Asilimia ya kaya zilizounganishwa kwenye 

mfumo rasmi wa maji-taka katika makao makuu 

ya mikoa umma katika Mkoa wa Dar es Salaam 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

MIPANGO MIJI, NYUMBA NA MAKAZI ENDELEVU YA WATU  

6.1 Asilimia ya ardhi iliyopimwa Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.2 Idadi ya mali zilizorasimishwa katika 

makazi yasiyo rasmi 

Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.3 Idadi ya leseni za makazi zilizotolewa kwa 

wamiliki katika makazi yasiyo rasmi 

Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.4 Asilimia ya ardhi yenye makazi yasiyo rasmi Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

HIFADHI YA JAMII   

8.1 Ongezeko la kinga ya Jamii (%) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi  

8.2 Wigo wa Mpango wa Taifa wa Bima ya 

Afya (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi  

8.5 Uwiano wa watoto wenye ulemavu 

wanaohudhuria elimu ya msingi (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) na Hali ya 

Ulemavu 
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VIASHIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2 022 

8.6 Watoto wenye umri wa Miaka 5-17 

wanaotumikishwa (Asilimia) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

8.7 Idadi ya wazee wasiojiweza wenye kadi za 

bima ya afya zinazowawezesha kupata matibabu 

Dodoso la Sensa  Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

8.16 Idadi ya Madawati ya Jinsia na Watoto 

yaliyoanzishwa katika vituo vya polisi 

Dodoso la Jamii Huduma nyingine za jamii 

F. UONGOZI BORA NA UT AWALA WA SHERIA  

Kuboresha Utambuzi na Usajili wa Raia na Wasio Raia na Huduma za Uhamiaji 

1.1.12 Asilimia ya Watoto chini ya miaka 5 

waliosajiliwa na kupatiwa vyeti vya kuzaliwa  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

3.2 Idadi ya watu walioandikishwa na kupatiwa 

vitambulisho vya Taifa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

Usalama wa Umma, Sheria na Taratibu 

2.2 Idadi ya matukio ya hatari yaliyotambuliwa 

na kuripotiwa na Jamii (%) 

Dodoso la Jamii Matukio Makuu Katika Kitongoji/ Mtaa/Shehia 
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KIAMBATISHO 1. 4: VIASHIRIA VYA MPANGO WA MAENDELEO WA ZANZIBAR (2021/2022 - 2025/26) 

VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA  SENSA YA WATU NA MAKA ZI YA MWAKA 2022  

NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIAS HIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

NGUZO 1: MABADILIKO YA KIUCHUMI  

ENEO LA KIPAUMBELE 1.1: UZALISHAJI WA KILIMO  

1.1.2 Ajira za moja kwa moja katika sekta ya kilimo 

(asilimia ya jumla ya ajira) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

NGUZO II: MTAJI WA WATU NA HUDUMA ZA JAMII    

2.1 Wastani wa umri wa kuishi  Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya 

Uzazi kwa Wanawake wenye Umri wa Miaka 10- 49 katika 

kipindi cha Miezi 12 iliyopita 

2.2 Faharisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu), Hali ya Uzazi kwa wanawake wenye umri wa 

miaka 10 ï 49 katika kipindi cha Miezi 12 au Zaidi, na Vifo 

na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

2.3 Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa jinsi 

na eneo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Kusoma, Kuandika na 

Kuhesabu) 
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIAS HIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

2.4. Kiwango cha uandikishaji (udahili) halisi kwa 

wanafunzi katika shule/skuli (msingi na Sekondari)   

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu) 

2.6 Kiwango cha ukosefu wa ajira kwa jinsi, umri na 

watu wenye ulemavu (SDG 8) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au Zaidi na Hali 

ya Ulemavu 

ENEO LA KIPAUMBELE 2.1 ELIMU NA MAFUNZO  

2.1.1 Kiwango halisi cha mahudhurio, kwa mgawanyo 

wa elimu na jinsi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu) 

2.1.2 Asilimia ya shule zenye huduma za umeme, 

kompyuta, maji ya kunywa, huduma za usafi wa 

mazingira na Mtandao (SDG) 

Dodoso la Jamii Huduma za Elimu 

2.1.4 Asilimia ya kaya zilizopo ndani ya kilomita 2 

kutoka ilipo shule ya msingi 

 

 

 

 

Dodoso la Jamii Huduma za Elimu 

 

Dodoso la Sensa Utambulisho 
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIAS HIRIA  CHANZO CHA 

TAARIFA  

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022  

ENEO LA KIPAUMBELE 2.3:  AFYA  

2.3.1 (i).  Kiwango cha vifo vya Watoto wenye umri 

chini ya mwaka mmoja (kwa kila vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa 

aliyefariki) na Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa 

miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 

2.3.1 (ii).  Kiwango cha vifo vya Watoto chini miaka ya 

mitano (kwa kila vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa 

aliyefariki) na Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa 

miaka 10-49 katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 

2.3.1 (iii). Kiwango cha vifo vitokanavyo na uzazi (kwa 

kila vizazi hai 100,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Iwapo 

aliyefariki ni Mwanamke mwenye Umri wa Miaka 10 ï 49) 

2.3.4 Asilimia ya Kaya zinazotumia vyanzo vya maji ya 

kunywa vilivyohifadhiwa  

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Chanzo cha Maji) 

2.3.5 Kiwango cha vifo vinavyotokana na ajali za 

barabarani 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo vitokanavyo na Ajali za Barabarani 

2.3.6 Uwiano wa daktari kwa idadi ya watu 

 

 

 

 

Dodoso la Jamii Huduma za Afya 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 










































































